เปิดรับสมัครโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยน
![💵](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t38/1.5/16/1f4b5.png)
![🔥](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/ta9/1.5/16/1f525.png)
![🏫](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t81/1.5/16/1f3eb.png)
นักเรียนแลกเปลี่ยนสามารถเลือกประเทศที่อยากไปเรียนได้ดังนี้
> ประเทศสหรัฐอเมริกา ![🇺🇸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t2c/1.5/16/1f1fa_1f1f8.png)
![🇺🇸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t2c/1.5/16/1f1fa_1f1f8.png)
> ประเทศฟินแลนด์ ![🇫🇮](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9c/1.5/16/1f1eb_1f1ee.png)
![🇫🇮](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9c/1.5/16/1f1eb_1f1ee.png)
> ประเทศนอร์เวย์ ![🇧🇻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t4d/1.5/16/1f1e7_1f1fb.png)
![🇧🇻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t4d/1.5/16/1f1e7_1f1fb.png)
> ประเทศสวีเดน ![🇸🇪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t4d/1.5/16/1f1f8_1f1ea.png)
![🇸🇪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t4d/1.5/16/1f1f8_1f1ea.png)
> ประเทศเดนมาร์ก ![🇩🇰](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9d/1.5/16/1f1e9_1f1f0.png)
![🇩🇰](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9d/1.5/16/1f1e9_1f1f0.png)
> ประเทศเยอรมนี ![🇩🇪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/taf/1.5/16/1f1e9_1f1ea.png)
![🇩🇪](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/taf/1.5/16/1f1e9_1f1ea.png)
> ประเทศฝรั่งเศส ![🇫🇷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td/1.5/16/1f1eb_1f1f7.png)
![🇫🇷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td/1.5/16/1f1eb_1f1f7.png)
> ประเทศอิตาลี ![🇮🇹](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t52/1.5/16/1f1ee_1f1f9.png)
![🇮🇹](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t52/1.5/16/1f1ee_1f1f9.png)
![✈️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t3d/1.5/16/2708.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
![⏭️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1.5/16/23ed.png)
ระยะเวลาในการเข้าร่วมโครงการ 1 ปีการศึกษา (10 เดือน)
เริ่มออกเดินทางในช่วงเดือนสิงหาคมของทุกปี และจะสิ้นสุดโครงการในเดือนมิถุนายนในปีถัดไป
High School Exchange Program โครงการแลกเปลี่ยนเยาวชนระดับมัธยมศึกษา Interchange Thailand เปิดโอกาสให้นักเรียนในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3-5 ที่มีอายุตั้งแต่ 14 ปี ไม่เกิน 18 ปี เป็นตัวแทนเยาวชนไทยในการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเป็นระยะเวลา 1 ปีการศึกษา (10 เดือน) ในประเทศ สหรัฐอเมริกา แคนาดา และ ประเทศในแถบยุโรป โดยโรงเรียนที่ได้รับการคัดเลือกให้เข้าเรียนเป็นโรงเรียนที่ได้รับการรับรองมาตรฐานจากทางรัฐบาลและนักเรียนที่เข้าร่วมโครงการจะได้มีโอกาสเข้าพักอาศัยกับครอบครัวอาสาสมัครที่ผ่านการคัดสรร และ ตรวจสอบอย่างละเอียด นักเรียนที่เข้าร่วมโครงการจะมีโอการเรียนรู้ วัฒนธรรมในการดำเนินชีวิตของเยาวชนในต่างประเทศ ได้เรียนรู้วัฒนธรรม และได้ฝึกภาษาของประเทศที่เข้าร่วมโครงการ
คุณสมบัติผู้สมัคร
-
สัญชาติไทย อายุ 15 – 18 ปี (ก่อนวันที่ 1 พฤษภาคม และไม่เกิน 18 ปีบริบูรณ์ ก่อนวันที่ 1 สิงหาคม ของทุกปี)
-
ผลการเรียนเฉลี่ย 2.50 ขึ้นไป และ มีผลการเรียนวิชาภาษาอังกฤษ ไม่ต่ำกว่า 2.0
-
กำลังศึกษาในระดับชั้นมัธยมศึกษา ปีที่ 3-5
-
สุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง ไม่มีโรคประจำตัว เช่น โรคภูมิแพ้ หรือ โรคอื่น ๆ ที่จะมีผลต่อการเข้าร่วมโครงการ
-
มีความประพฤติดี มีความรับผิดชอบ และ สามารถปรับตัวให้เข้ากับผู้อื่นได้ดี
-
มีความเข้าใจในเอกลักษณ์ของความเป็นไทย และ พร้อมที่จะเผยแพร่ขนบธรรมเนียม ประเพณีที่ดีงามของไทยให้แก่ ครอบครัวอุปถัมภ์ และ เพื่อน ๆ ต่างชาติได้เป็นอย่างดี
-
เป็นผู้มีทัศนคติที่ดี มีความกระตือรือร้นที่จะเรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ เพื่อนใหม่ และสังคมใหม่มีสุขภาพจิตที่ดี
_______________________________
![📝](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t25/1.5/16/1f4dd.png)
![🔔](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t89/1.5/16/1f514.png)
————————–
***𝗜𝗻𝘁𝗲𝗿𝗰𝗵𝗮𝗻𝗴𝗲 มี 𝗜𝗻𝘁𝗲𝗿𝗰𝗵𝗮𝗻𝗴𝗲 เดียวนะคะ!!
![🏠](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t4f/1.5/16/1f3e0.png)
![☎️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/ta9/1.5/16/260e.png)
![📱](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tb0/1.5/16/1f4f1.png)
_________________________________________
*เงื่อนไขเป็นไปตามที่บริษัทฯกำหนด
_________________________________________![](https://www.interchangethailand.com/wp-content/uploads/2022/06/สอบรอบที่-1.jpg)
![](https://www.interchangethailand.com/wp-content/uploads/2022/06/สอบรอบที่-1.jpg)